CHUYÊN MỤC

Việc lập kế hoạch an toàn, vệ sinh lao động có phải được lấy ý kiến Ban chấp hành công đoàn cơ sở hay không?

Việc lập kế hoạch an toàn, vệ sinh lao động có phải được lấy ý kiến Ban chấp hành công đoàn cơ sở hay không?

Trả lời từ Luật Vạn Tín:

Theo khoản 2 Điều 76 Luật an toàn, vệ sinh lao động năm 2015 thì, việc lập kế hoạch an toàn, vệ sinh lao động phải được lấy ý kiến Ban chấp hành công đoàn cơ sở và dựa trên các căn cứ sau đây:

  • Đánh giá rủi ro về an toàn, vệ sinh lao động tại nơi làm việc; việc kiểm soát yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại và kế hoạch ứng cứu khẩn cấp.
  • Kết quả thực hiện công tác an toàn, vệ sinh lao động năm trước.
  • Nhiệm vụ, phương hướng kế hoạch sản xuất, kinh doanh và tình hình lao động của năm kế hoạch.
  • Kiến nghị của người lao động, của tổ chức công đoàn và của đoàn thanh tra, đoàn kiểm tra.
Từ khóa:

Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng liên hệ với Luật Vạn Tín để được tư vấn cụ thể:

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT TNHH VẠN TÍN

Địa chỉ: 7 Đường số 14 Khu Đô thị mới Him Lam, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900 6558  –  Email: info@luatvantin.com.vn

Website: luatvantin.com.vn

Gửi câu hỏi