CHUYÊN MỤC

Tôi có sở hữu một căn nhà và đang cho người khác thuê giá 6 triệu đồng một tháng, thời hạn cho thuê 2 năm. Việc cho thuê của tôi có cần phải lập Hợp đồng công chứng không?

Tôi có sở hữu một căn nhà và đang cho người khác thuê giá 6 triệu đồng một tháng, thời hạn cho thuê 2 năm. Việc cho thuê của tôi có cần phải lập Hợp đồng công chứng không?

Trả lời từ Luật Vạn Tín:

Điều 492 của Bộ luật Dân sự 2005 quy định Hợp đồng cho thuê nhà như sau: hình thức hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ 6 tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Như vậy, việc bạn cho thuê nhà thời hạn trên 6 tháng thì phải lập Hợp đồng và công chứng theo đúng quy định.

Từ khóa:

Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng liên hệ với Luật Vạn Tín để được tư vấn cụ thể:

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT TNHH VẠN TÍN

Địa chỉ: Phòng số X-04.33, Tầng 4, Sunrise City – North Tower, 27 Nguyễn Hữu Thọ, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900 6558  –  Email: info@luatvantin.com.vn

Website: luatvantin.com.vn

Gửi câu hỏi