CHUYÊN MỤC

Tiền trúng xổ số có phải là tài sản chung của vợ chồng?

Anh H vừa trúng xổ số 100 triệu đồng. Anh H muốn cất giữa riêng để làm vốn nhưng vợ anh H là chị B đòi phải chia cho một nửa. Như vậy, anh H có phải chia hay không?

Trả lời từ Luật Vạn Tín:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân được xác định là tài sản chung của vợ chồng, thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân bao gồm khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp trừ khoản trợ cấp, ưu đãi mà vợ, chồng được nhận theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; quyền tài sản khác gắn liền với nhân thân của vợ, chồng.

Như vậy, trong trường hợp này, số tiền từ trúng xổ số của anh H được xác định là tài sản chung của vợ chồng và yêu cầu chia số tiền của vợ anh H là hợp lý. Việc chia số tiền nêu trên, thì vợ chồng anh H có thể tự thỏa thuận chia. Nếu không thỏa thuận được có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

Từ khóa:

Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng liên hệ với Luật Vạn Tín để được tư vấn cụ thể:

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT TNHH VẠN TÍN

Địa chỉ: 7 Đường số 14 Khu Đô thị mới Him Lam, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900 6558  –  Email: info@luatvantin.com.vn

Website: luatvantin.com.vn

Gửi câu hỏi