CHUYÊN MỤC

Thời gian thử việc tối đa đối với người lao động có trình độ chuyên môn từ Đại học trở lên là bao lâu?

Thời gian thử việc tối đa đối với người lao động có trình độ chuyên môn từ Đại học trở lên là bao lâu?

Trả lời từ Luật Vạn Tín:

Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật lao động năm 2012 thì thời gian thử việc được căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

  • Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
  • Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
  • Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Như vậy theo quy định trên thì người sử dụng lao động chỉ được ký thỏa thuận thử việc tối đa là 60 ngảy đối với người lao động có trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.

Từ khóa:

Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng liên hệ với Luật Vạn Tín để được tư vấn cụ thể:

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT TNHH VẠN TÍN

Địa chỉ: Phòng số X-04.33, Tầng 4, Sunrise City – North Tower, 27 Nguyễn Hữu Thọ, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900 6558  –  Email: info@luatvantin.com.vn

Website: luatvantin.com.vn

Gửi câu hỏi