CHUYÊN MỤC

Tài sản chung đã đưa vào kinh doanh thì khi sử dụng, định đoạt tài sản này có cần ý kiến của vợ chồng không?

Khi thành lập doanh nghiệp vận tải do anh C làm chủ sở hữu, anh C và vợ là chị T đã có văn bản thỏa thuận thống nhất về việc đưa chiếc xe ô tô nhãn hiệu Toyota là tài sản chung của gia đình vào kinh doanh. Như vậy, việc anh C cho người  khác thuê chiếc xe Toyota trên thì có cần phải hỏi ý kiến của chị T không?

Trả lời từ Luật Vạn Tín:

Theo quy định tại Điều 36 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì trong trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về việc một bên đưa tài sản chung vào kinh doanh thì người này có quyền tự mình thực hiện giao dịch liên quan đến tài sản chung đó.

Trong trường hợp trên, khi chị T và anh C thỏa thuận đồng ý đưa chiếc xe Toyota là tài sản chung của vợ chồng vào kinh doanh thì anh C có quyền cho người khác thuê mà không cần hỏi ý kiến chị T.

Từ khóa:

Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng liên hệ với Luật Vạn Tín để được tư vấn cụ thể:

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT TNHH VẠN TÍN

Địa chỉ: Phòng số X-04.33, Tầng 4, Sunrise City – North Tower, 27 Nguyễn Hữu Thọ, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900 6558  –  Email: info@luatvantin.com.vn

Website: luatvantin.com.vn

Gửi câu hỏi