CHUYÊN MỤC

Rút đơn yêu cầu khởi tố có được nộp lại hay không?

Tôi bị H đánh bị thương 11%, H bị khởi tố theo Khoản 1 Điều 134 Bộ luật hình sự, tôi với H có thỏa thuận là H sẽ đền cho tôi 50 triệu thì tôi sẽ rút yêu cầu khởi tố vụ án hình sự, tôi đã đồng ý và rút yêu cầu khởi tố. Tuy nhiên, H lại không có đưa tiền cho tôi theo đúng thỏa thuận. Vậy tôi có quyền yêu cầu khởi tố  lại H không?

Trả lời từ Luật Vạn Tín:

Trong trường hợp này, pháp luật đã trao cho bạn cái quyền được tự bảo vệ mình bằng cách cho bạn quyền rút đơn yêu cầu khởi  tố vụ án hình sự trên sự thỏa thuận bình đẳng và tự nguyện. Việc thực hiện thỏa thuận này như thế nào là do sự thỏa thuận giữa  bạn và H.

Pháp luật tố tụng hình sự cũng quy định rõ, người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

Như vậy trong trường hợp này bạn không có quyền yêu cầu khởi tố lại.

Từ khóa:

Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng liên hệ với Luật Vạn Tín để được tư vấn cụ thể:

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT TNHH VẠN TÍN

Địa chỉ: Phòng số X-04.33, Tầng 4, Sunrise City – North Tower, 27 Nguyễn Hữu Thọ, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900 6558  –  Email: info@luatvantin.com.vn

Website: luatvantin.com.vn

Gửi câu hỏi