CHUYÊN MỤC

Không kiện người cố ý gây thương tích có được không?

Con tôi bị K đánh và gia đình tôi có nộp đơn yêu cầu khởi tố vụ án hình sự đến Cơ quan cảnh sát điều tra bị sau đó K bị khởi tố vì tội cố ý gây thương tích theo Khoản 1 Điều 134 Bộ luật hình sự. Thấy gia đình K cũng hoàn cảnh khó khăn nên tôi muốn thôi không kiện nữa được không?

Trả lời từ Luật Vạn Tín:

Trong vấn đề này thì theo quy định tại Điều 105 Bộ luật Tố tụng hình sự 2003 cho phép người bị hại rút đơn yêu cầu khởi tố trước khi mở phiên tòa sơ thẩm và phải trên cơ  sở tự nguyện thì vụ án sẽ được đình chỉ.

Tuy nhiên ở đây nếu con bạn là người thành niên và đầy đủ năng lực hành vi thì con bạn là người rút đơn yêu cầu khởi tố. Còn trong trường hợp con bạn chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất thì người đại diện hợp pháp sẽ là người làm thủ tục này.

Từ khóa:

Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng liên hệ với Luật Vạn Tín để được tư vấn cụ thể:

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT TNHH VẠN TÍN

Địa chỉ: Phòng số X-04.33, Tầng 4, Sunrise City – North Tower, 27 Nguyễn Hữu Thọ, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900 6558  –  Email: info@luatvantin.com.vn

Website: luatvantin.com.vn

Gửi câu hỏi