CHUYÊN MỤC

Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân của hợp đồng chuyên gia như thế nào?

Ông A là cá nhân cư trú ký hợp đồng chuyên gia tư vấn pháp luật cho Trung tâm hỗ trợ pháp lý X. Thu lao ông A nhận được từ hoạt động này là 150.000.000 đồng/5 ngày làm việc. Vậy, trong trường hợp này, ông A hay Trung tâm X phải thực hiện nộp thuế thu nhập cá nhân cho thu nhập của ông A? số tiền thuế mà ông phải nộp là bao nhiêu?

Trả lời từ Luật Vạn Tín:

Căn cứ khoản 2 Điều 28 Nghị định số 65/2013/NĐ – CP đã sửa đổi, bổ sung thì thu nhập của ông  A thuộc thu nhập chịu thuế phải khấu trừ thuế tại nguồn. Do đó, khi trung tâm X thực hiện trả công cho ông A từ hoạt động tư vấn pháp luật họ sẽ trực tiếp khấu trừ thuế thu nhập cá nhân của ông A.

Căn cứ điểm I khoản 1 Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT – BTC đã sửa đổi, bổ sung, các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thu lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới (03) tháng có mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Theo đó, trước khi trả thù lao tư vấn cho ông A, Trung tâm X khấu từ thuế thu nhập cá nhân của ông A số tiền là:

15 triệu x 10% = 1,5 triệu đồng.

Từ khóa:

Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng liên hệ với Luật Vạn Tín để được tư vấn cụ thể:

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT TNHH VẠN TÍN

Địa chỉ: 7 Đường số 14 Khu Đô thị mới Him Lam, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900 6558  –  Email: info@luatvantin.com.vn

Website: luatvantin.com.vn

Gửi câu hỏi