CHUYÊN MỤC

Có được rời bỏ nơi làm việc khi Công ty nhận được báo cáo nguy cơ xảy ra tai nạn lao động nhưng không giải quyết?

Người lao động có những quyền gì về an toàn lao động, vệ sinh lao động?

Trả lời từ Luật Vạn Tín:

Khoản 2 Điều 140 Bộ luật lao động quy định “Người lao động có quyền từ chối làm công việc hoặc rời bỏ nơi làm việc mà vẫn được trả đủ tiền lương và không bị coi là vi phạm kỷ luật lao động khi thấy rõ có nguy cơ xảy ra tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, đe dọa nghiêm trọng tính mạng hoặc sức khỏe của mình và phải báo ngay với người phụ trách trực tiếp. Người sử dụng lao động không được buộc người lao động tiếp tục làm công việc đó hoặc trở lại nơi làm việc đó nếu nguy cơ chưa được khắc phục”.

Như vậy theo quy định nêu trên thì người sử dụng lao động có quyền rời bỏ nơi làm việc khi nhận thấy rõ nguy cơ xảy ra tai nạn lao động và phải báo cáo với người phụ trách trực tiếp tại nơi làm việc.

Từ khóa:

Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng liên hệ với Luật Vạn Tín để được tư vấn cụ thể:

ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH

CÔNG TY LUẬT TNHH VẠN TÍN

Địa chỉ: Phòng số X-04.33, Tầng 4, Sunrise City – North Tower, 27 Nguyễn Hữu Thọ, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900 6558  –  Email: info@luatvantin.com.vn

Website: luatvantin.com.vn

Gửi câu hỏi